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DIBAJI 
 

Tanzania ina rasilimali kubwa ya mifugo na ni nchi ya pili 

Barani  Afrika kwa wingi wa  mifugo.  Pamoja  na wingi 

wa rasilimali hizo mchango wake katika   Pato la Taifa 

ni asilimia 6.2. Moja ya sababu za mchango huu kuwa 

mdogo ni pamoja na uwepo wa magonjwa ya mifugo 

yanayosababisha vifo na kuathiri biashara ya 

mifugo na mazao yake ndani na nje ya nchi. 
 

Kutokana na umuhimu huo, Serikali imeandaa Mpango wa Chanjo na Utambuzi 

wa Mifugo Kitaifa kwa miaka mitano 2024/2025 – 2028/2029. Serikali imepanga 

kutumia jumla ya shilingi 216,140,097,000 kwa kipindi cha miaka mitano ya 

utekelezaji wa mpango huu. Utekelezaji wa mpango huu utawezesha kuondoa 

vikwazo vya biashara za Kimataifa kwa nchi na kupata ithibati ya Shirika la Afya ya  

Wanyama  Duniani  (WOAH)  na  Shirika  la  Biashara  Duniani  (WTO), kuimarisha 

uzalishaji wa mifugo na mazao yake, kuimarisha afya ya jamii kwa kutokomeza   

magonjwa   toka   kwa  wanyama   kwenda   kwa   binadamu   na kupunguza 

matumizi ya dawa yasiyo ya lazima ili kuondoa usugu wa vimelea dhidi ya dawa 

(UVIDA). Faida nyingine za mpango wa Chanjo na Utambuzi ni kuongeza uhakika 

na usalama wa chakula, kuongeza kipato kwa mfugaji na taifa,  kuongeza  

biashara  ya  nyama  nje  ya  nchi  kutoka  tani  14,701  yenye thamani ya Dola za 

Marekani 60,535,001.58 mpaka tani 44,103 yenye thamani 

ya Dola 286,669,500 ifikapo mwaka 2028/2029. 
 

 

Hivyo,  kwa  unyenyekevu  mkubwa  napenda  kumshukuru  Mheshimiwa  Dkt. 

Samia  Suluhu  Hassan,  Rais  wa  Jamhuri  ya  Muungano  wa  Tanzania  kwa 

kuridhia na kuzindua utekelezaji wa mpango huu. 
 
 
 

Dkt. Ashatu Kachwamba Kijaji (Mb) 

WAZIRI WA MIFUGO NA UVUVI
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SHUKRANI 
 

Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi anatoa 

shukrani kwa Menejimenti na Watumishi  wa 
Wizara,  Ofisi  ya Rais TAMISEMI,  Sekretarieti  

za Mikoa,  Mamlaka za Serikali za Mitaa na 

Vyama vya wafugaji kwa mchango na mawazo   

yaliyowezesha kutengeneza mpango huu. 

Aidha, shukrani za dhati ziende kwa Shirika 
 

la   Afya   ya   Wanyama   Duniani   (WOAH), 
Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa (FAO), Taasisi ya Afya ya Ifakara 

(IHI), The Global Animal Health Tanzania (GAHT), Jumuiya ya Afrika ya Mashariki 

(EAC), Jumuiya ya Maendeleo Kusini Mwaafrika (SADC) na Umoja wa Afrika (AU-IBAR) 
kwa mchango wao kupitia miradi mbalimbali iliyosaidia katika kuandaa na utekelezaji 
wa mpango huu. 

 
 

Vilevile, shukurani ziende kwa vyama vya kitaaluma ikiwepo Chama cha Madaktari wa 

Wanyama (TVA), Chama cha Madaktari wa Mifugo Wasaidizi (TAVEPA), watoa huduma 
za mifugo katika Sekta binafsi na wataalamu mbalimbali waliohusika katika uandishi na 
uhariri wa Mpango huu. 

 

 
 

Mpango huu, ni mwanzo wa mafanikio makubwa kuelekea katika mapinduzi ya Sekta 

ya Mifugo kuwa ya kisasa, kibiashara na endelevu, hivyo kuongeza tija katika uzalishaji 

mifugo na mazao ya mifugo na kufungua Masoko ya Kikanda na Kimataifa. 
 

 
Prof. Riziki S. Shemdoe 

KATIBU MKUU
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1.0      UTANGULIZI 
 

Tanzania  ina takriban  ng’ombe  mil. 37.9, mbuzi 27.6, Kondoo  9.4, kuku 103.1 

na nguruwe  3.9.  Sekta  hii huajiri  asilimia  50  ya wakazi  wake,  sawa  na kaya 

milioni  4.6  ambazo  mapato  yake  hutegemea   mifugo.  Sekta  ya  mifugo  ina 

mchango mkubwa katika kujenga uchumi imara wa taifa kwa kuongeza uhakika 

wa chakula cha kaya, kipato, nguvu kazi kupitia wanyama,  mbolea na kuingiza 

fedha za kigeni kutokana  na mauzo ya mifugo hai na mazao yake nje ya nchi. 

Sekta hii huchangia  asilimia 6.2 kwenye pato ghafi la Taifa. Moja ya sababu za 

mchango  mdogo  kwenye  pato  ni pamoja  na  uwepo  wa  magonjwa 

yanayopunguza tija ya uzalishaji, kupunguza ubora wa mazao ya mifugo, 

husababisha  vifo na kuathiri biashara ya mifugo na mazao yake ndani na nje ya 

nchi.  Kwa  kutambua   umuhimu   wa  kudhibiti   magonjwa   ya  mifugo,   Serikali 

iliainisha magonjwa  13 ya kipaumbele  ambayo ni Homa ya Mapafu ya Ng'ombe 

(CBPP),  Homa  ya Mapafu  ya Mbuzi  (CCPP),  Ugonjwa  wa Miguu  na Midomo 

(FMD),  Mapele  Ngozi (LSD),  Ugonjwa  wa kutupa  Mimba  (Brucellosis),  Kimeta 

(Anthrax),  Sotoka  ya  Mbuzi  na  Kondoo  (PPR),  Ndigana  Kali  (ECF),  Mdondo 

(ND), Marek, Gumboro,  Kichaa cha Mbwa (Rabies)  na Homa ya Bonde la Ufa 

(RVF). 

 
 

Kutokana na umuhimu huo, Serikali imeandaa  Mpango wa Chanjo na Utambuzi 

wa   Mifugo  kwa  miaka  mitano   2024  –  2029,  dhidi  ya  magonjwa   ya 

kipaumbele  na inatarajia  kutekeleza  Mpango  huo kwa kuanza  na uzinduzi  wa 

Kampeni     ya  Chanjo   ya  Mifugo   na  Utambuzi   wa  Mifugo   Kitaifa.   Serikali 

imepanga  kutumia  jumla  ya  shilingi  216,140,097,000 kwa  kipindi  cha  miaka 

mitano ya utekelezaji wa mpango huu. Kwa mwaka 2024/2025  Wizara imetenga 

jumla  ya  shilingi  69,262,059,000 ili  kutekeleza  Kampeni  hiyo  muhimu  kitaifa 

ambayo  imelenga  kudhibiti na kutokomeza  magonjwa  ambayo ni kikwazo  dhidi 

ya  biashara  ya  mifugo  na  mazao  yake  kimataifa.   Kupitia  uchanjaji,  mifugo 

itaongeza  tija  katika  uzalishaji  wa  mifugo,  kuongeza  kiwango  cha  uuzaji  wa
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mazao   ya  mifugo  nje  ya  nchi,  kukuza   pato  la  fedha  za  kigeni  nchini.  Aidha, 

Mpango  huu   wa  uchanjaji  wa   mifugo   utaongeza  hamasa  na  muamko  wa 

matumizi ya chanjo  miongoni mwa wafugaji kutokana na kuwepo kwa kipengele 

cha  uhamasishaji na ruzuku  ya Serikali, hivyo  kufikia  adhma  ambayo Tanzania 

imejiwekea ya kuwa eneo huru dhidi ya magonjwa ya mifugo. 
 
 

Aidha,   umuhimu wa  utekelezaji  wa  Kampeni ya  chanjo   Kitaifa   umesisitizwa 

katika   hotuba   ya  Rais  wa  Jamhuri ya  Muungano wa  Tanzania, Mheshimiwa 

Dkt. Samia  Suluhu  Hassan wakati  akifunga maonesho ya Nanene kitaifa  kwa  

mwaka  2024  na wakati  akiongea na Maafisa Ugani  wa Kilimo  Ikulu, Chamwino 

- Dodoma tarehe  10, Agosti  2024  ambapo aliridhia kufanyika kwa mpango wa  

Chanjo  na  Utambuzi wa  Mifugo    Kitaifa;  na kwamba ufanyike kwa weledi  kwa  

manufaa ya wafugaji na nchi  kwa  ujumla. 
 
 

Juhudi    zimekuwa   zikifanyika   kuhakikisha   chanjo    dhidi    ya   magonjwa  ya 

kipaumbele  zinapatikana  na  uchanjaji  kufanyika  kwa   ufanisi.   Juhudi   hizi  ni 

kupitia  wazalishaji wa  chanjo,   waagizaji wa  chanjo   nje  ya  nchi,  Mamlaka za 

Serikali  za Mitaa,  watoa  huduma wa Sekta  binafasi na wafugaji. Ili kurahisisha 

upatikanaji wa  chanjo,  Serikali  imevutia uwekezaji katika  uzalishaji wa  chanjo, 

ambapo hadi kufikia mwaka   2025  kuna  viwanda vitatu  vya  kuzalisha chanjo  

nchini. Viwanda hivyo  ni Tanzania Vaccine Institute (TVI)  kinachozalisha aina  

saba  za chanjo, Kiwanda cha  Hester  Bioscience Africa  Limited  kinachozalisha 

chanjo  aina 37 na Kiwanda cha Nobel Vaccines and  Biologicals Company Limited  

(NOVABI) Kinachozalisha chanjo ya kuku.
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Chanjo  ni  njia  rahisi,  salama,  na  madhubuti  ya  kukinga  wanyama  dhidi  ya 

magonjwa  mbalimbali  yanayosababishwa na vimelea. Kwa kuzingatia  umuhimu 

wa  chanjo,  Wizara  iliandaa  Kanuni  ya  Chanjo  na  Uchanjaji  –  The  Animal 

Diseases  (Vaccines   and  Vaccination)   Regulations   2020  chini  ya  Sheria  ya 

Magonjwa  ya Wanyama  Na. 17 ya Mwaka 2003. Kanuni  hii inamlazimisha  kila 

mfugaji  kuchanja  mifugo  yake dhidi ya magonjwa  ya kipaumbele  kulingana  na 

Kalenda ya chanjo iliyotolewa na Wizara. Aidha, Wizara ilitengeneza  Mwongozo 

wa Utoaji wa Chanjo dhidi ya Magonjwa  ya Mifugo kwa mfumo wa ushirikiano 

kati ya Sekta ya Umma na Binafsi wa Mwaka 2021. 
 

 
 

1.1 Hali Halisi ya Utambuzi na Uchanjaji Nchini 
 

1.1.1 Utambuzi 
 

Utambuzi,  Usajili  na Ufuatiliaji  wa Mifugo  unafaida  nyingi  ikiwa  ni pamoja  na 

kuwezesha   biashara   ya   mifugo   na   mazao   yake   ndani   na   nje   ya  nchi; 

Kuwezesha  upatikanaji  wa bima  na mikopo;  Kudhibiti    magonjwa  ya milipuko; 

Kukabiliana  na wizi  na kurahisisha  upatikanaji  wa mifugo  iliyopotea; na Kuwa  

na hakikisho la usalama wa chakula. 

 
 

Katika kuhakikisha  ufanisi wa zoezi la Utambuzi,  Usajili na Ufuatiliaji wa Mifugo 

linafanikiwa,   Serikali  ya  Jamhuri   ya  Muungano wa Tanzania inatekeleza  Sheria  

ya Utambuzi,  Usajili  na Ufuatiliaji  wa  Mifugo  Sura  184  ya Mwaka  2010  na 

Kanuni  zake za Mwaka  2011 na miongozo  mbambali.  Katika mwaka   2021/2022   

Serikali   ilitambua  jumla   ya  mifugo   5,316,738 (ng’ombe 4,484,354; punda  66,863;  

mbuzi  513,729;  kondoo  251,792)  sawa  na asilimia 11.6 ya lengo la kutambua  

jumla ya mifugo 45,920,000  kwa kutumia  hereni za kielektroniki.  Serikali  kwa  

mwaka  wa  fedha  2024/2025  imekusudia  kutambua jumla   ya   mifugo   36,323,300   

(ng’ombe   19,099,100;   mbuzi   na   kondoo 17,224,200).
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1.1.2 Uchanjaji 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ikishirikiana na wadau katika 

sekta ya mifugo inafanya jitihada za kudhibiti magonjwa mbalimbali ya mifugo. 

Wizara pia iliandaa  orodha  ya  magonjwa  ya kipaumbele ambayo  mengi 

hutokea kwa njia ya mlipuko na hudhibitiwa kwa njia ya chanjo na kuogesha 

dawa za kuua kupe na wadudu wengine. Magonjwa kwa mifugo ni kikwazo kwa 

ufugaji, wafugaji, afya ya jamii na biashara ya mifugo na mazao yake ndani na 

nje ya nchi. Serikali kwa kushirikiana na wadau mbalimbali wa maendeleo ya 

mifugo inatekeleza mikakati mbalimbali ya kudhibiti magonjwa ya mifugo. Aidha, 

Serikali ya Awamu ya Sita imefanikiwa katika kudhibiti magonjwa yaenezwayo na 

kupe na kupe wenyewe kupitia ujenzi wa majosho na dawa zenye ruzuku kupitia 

kampeni kabambe ya uogeshaji. Sambamba na hilo, ili kuendeleza mapambano 

dhidi ya magonjwa ya mifugo kwa njia ya chanjo, kwa mwaka 2023/2024 jumla 

ya dozi za chanjo 695,978,188 zimetumika ambapo kati  ya  hizo,  dozi  

520,153,000  zimeingizwa  kutoka  nje  ya  nchi  na  dozi 

175,825,188 zimezalishwa ndani ya nchi kwa ajili ya kuchanja magonjwa 13 ya 

kipaumbele. Kati ya dozi hizo zilizozalishwa nchini, dozi 62,173850 

zimetengenezwa na Wakala ya Maabara ya Veterinari Tanzania (TVLA) na dozi 

113,651,338 zimezalishwa na Sekta Binafsi. 
 

 
 

Wizara, kwa kushirikiana na Mamlaka za Serikali za Mitaa na wadau wengine 

imeendelea kudhibiti magonjwa ya mifugo kupitia uchanjaji, uogeshaji mifugo na 

utoaji elimu kuhusu udhibiti wa magonjwa ya mifugo. Hadi kufikia Aprili, 2024, 

jumla ya dozi 616,070,986 zimetumika kuchanja mifugo dhidi ya magonjwa 13 

ya  kipaumbele  ambayo  ni:  Kimeta  kwa  Ng’ombe,  Mbuzi  na  Kondoo  dozi 

1,521,495;  Kichaa  cha  mbwa  na  paka  dozi  991,346;  Homa  ya  Mapafu  ya 
 

Ng’ombe dozi 5,734,881; Ugonjwa wa Miguu na Midomo kwa Ng’ombe dozi 
 

2,523,786;   Sotoka   ya   Mbuzi   na  Kondoo  dozi   3,780,210;   Mdondo   dozi 
 

296,479,000; Gumboro dozi 220,829,000; Ndigana Kali dozi 95,681 na Mahepe 
 

(Marecks) dozi 61,243,770; Chambavu (BQ) dozi 883,100; Ugonjwa wa Kutupa
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Mimba  dozi  53,975;  Mapele  ya  Ngozi  dozi  106,011  na  Ndui  ya  Kuku  dozi 
 

21,828,713. 
 
 
 

Uchanjaji huu usioratibiwa Kitaifa uliwezesha kukinga mifugo dhidi ya ugonjwa 

kwa kufikia asilimia 22 tu ambacho ni kiwango cha chini katika kudhibiti magonjwa. 

Mpango huu wa miaka mitano unaoratibiwa na Serikali umelenga kutokomeza 

magonjwa ya mifugo kwa kuchanja mifugo kutoka asilimia 22 ya sasa  hadi  kufikia  

zaidi  ya  asilimia  70  ya  mifugo  inayolengwa  kuchanjwa ugonjwa husika kwa 

miaka mitano mfululizo. Baadhi ya changamoto zinazochangia uchanjaji 

kutokufanyika kwa ufanisi ni pamoja na: upatikanaji na usambazaji wa chanjo kwa 

wakati; gharama kubwa za baadhi ya chanjo; kutokuwepo kwa mfumo baridi wa 

uhakika, uhaba wa wataalamu wa mifugo katika Sekta ya umma, uhaba wa 

fedha, ushirikiano hafifu kati ya Sekta ya 

umma na binafsi na uelewa mdogo kwa wafugaji kuhusu umuhimu wa chanjo. 
 

 
 

1.2. Umuhimu wa kuchanja mifugo kwa uchumi na afya ya jamii 
 

Pamoja na utajiri wa rasilimali za mifugo uliopo nchini, magonjwa yameendelea 

kuwa  kikwazo  cha  uzalishaji  wa  mifugo,  biashara  ya  mifugo  na  mazao  ya 

mifugo.  Changamoto  nyingine  ni  uwepo  wa  magonjwa  yanayotoka  kwa 

wanyama na kuathiri binadamu na matumizi ya dawa za mifugo yasiyokuwa ya 

lazima ambayo yamekuwa chanzo kikuu cha Usugu wa Vimelea dhidi ya Dawa 

(UVIDA). Baada ya Awamu ya Sita kuifungua nchi kwa diplomasia ya uchumi, nchi 

nyingi zipo tayari kufanya biashara ya Mifugo na mazao yake  na Tanzania. Hata 

hivyo, kutokana na changamoto ya magonjwa na kutokutekelezwa kwa viwango 

kwa mpango wa udhibiti wa magonjwa ya wanyama, nchi imeshindwa kuuza 

mifugo na mazao ya mifugo kiasi cha tani 882,182.8 zenye thamani ya USD  

52,281,096,800  ambayo  sawa  na  shilingi  139,851,933,940,000  kwa mwaka. 

Vilevile, magonjwa yameendelea kusababisha vifo kwa mifugo na kusababisha 

hasara.
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Kuchanja mifugo  kwa njia ya kampeni inayosimamiwa na Seriali  ni njia rahisi  ya 

kutokomeza magonjwa kwa  vile  inahakikisha mifugo  zaidi  ya  70%  kuchanjwa 

kwa   wakati   mmoja   sawa   na  ushauri   wa  kitaalamu  wa  Shirika   la  Afya   ya 

Wanyama Duniani. Udhibiti  wa  magonjwa yenye  umuhimu kibiashara una  tija 

kubwa  kwa Serikali  na katika  mnyororo wa thamani  wa mifugo.  Hivyo,  ili kufikia 

malengo  ya  kutokomeza  magonjwa  na  kuwa  na  maeneo   huru  kwa  ajili  ya 

kukuza  biashara ya mifugo  na mazao  mifugo  kikanda  na kimataifa, uchanjaji wa 

mifugo  kwa njia ya kampeni ugharamiwe na kusimamiwa na Serikali. 
 
 

Aidha,  mlipuko  wa ugonjwa wa Homa  ya Mapafu  ya Ng’ombe unapotokea 

husababisha   hasara    ya   takribani   Shilingi    123,991,259,000   kutokana   na 

matibabu na vifo  kwa  mwaka.  Gharama hii ingeweza kupungua kwa  kuchanja 

ng’ombe kwa shilingi  59,825,590,000 kwa mwaka.  Aidha,  gharama inayotokana 

na   ugonjwa   wa   Homa    ya   Mapafu    ya   Mbuzi    kwa    mwaka    ni   Shilingi 

123,248,320,000 kwa mwaka  ambapo  iwapo  uchanjaji ungefanyika kwa mwaka 

ungetumia Shilingi  59,307,660,000. Vilevile,   jumla  ya  Shilingi  79,866,000,000 

hutumika kama  gharama ya  kutibu  na  hasara  ya  vifo  vya  mbuzi  na  kondoo 

kutokana na ugonjwa wa Sotoka  ya mbuzi  na kondoo  ukilinganisha na shilingi 

15,925,340,000 zitakazoweza kutumika kwenye  chanjo. 
 

 
Kwa  upande  wa afya  ya jamii,  zaidi  ya asilimia  60 ya magonjwa ya binadamu 

huambukiza kutoka kwa wanyama (zoonosis) na yanasababisha madhara 

makubwa ikiwemo   vifo.  Kwa  wastani  mbwa,  2,030  huugua  kichaa  na  kung’ata 

watu  takribani 3,387  na  kati  ya  hawa,   1,500  huugua   kichaa   cha  mbwa   na 

kufariki  kila mwaka.  Gharama ya chanjo  na matibabu kwa binadamu aliyeng’atwa 

na mbwa  mwenye kichaa  ni takribani shilingi  300,000  na Serikali  inatumia hadi 

shilingi   1,016,100,000 kutibu  wahanga waliong’atwa na  mbwa  wenye  kichaa 

kwa  mwaka.  Aidha,  gharama ya  kati  ya  Shilingi  26,090,000 na  40,150,000 tu 

ingetumika kuchanja mbwa 2,030 wanaopata kichaa  cha mbwa kwa mwaka.
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Iwapo  magonjwa haya  yatadhibitiwa manufaa yatakayopatikana ni pamoja na: 

kuongezeka  kwa   biashara  ya  mifugo  nje  ya  nchi.   Ikiwemo  mbuzi   na  kondoo 

kutoka 20,478 wenye thamani (FOB)  ya  Dola  za  Marekani 787,615.4 wa  sasa 

hadi  kufikia 300,000 wenye thamani ya Dola  11,538,461.5 kwa  mwaka 2029;  na 

ng’ombe kutoka 9,294  wenye thamani ya Dola  za Marekani 3,574,615.4 mpaka 

kufikia 50,000 wenye thamani ya Dola  19,230,769.2. 
 
 

Pia,  mauzo  ya  nyama nje  ya  nchi   yataongezeka  kutoka  tani   14,701  yenye 

thamani  ya  Dola   za  Marekani  60,535,001.58  inayouzwa  kwa   sasa   mpaka 

takribani tani  44,103 yenye  thamani ya  Dola  286,669,500. Aidha, maziwa kilo 

287,549.8 yenye  thamani (FOB)  ya Dola  za Marekani 403,567.7 zinazouzwa nje 

ya nchi  kwa  sasa  mpaka kilo  950,000 yenye  thamani (FOB)  ya Dola  1,425,000 

ifikapo mwaka 2028. 
 
 

Aidha, matumizi ya dawa  za antibiotiki kwa  mifugo ni zaidi  ya kilo  milioni mbili 

kwa   mwaka  na  kusababisha  uwepo  wa  masalia  ya  dawa   kwa   asilimia  70 

kwenye nyama ya kuku  wa broila,  asilimia 36 nyama ya ng’ombe na asilimia 36 

ya  maziwa. Hivyo, chanjo itapunguza matumizi ya dawa  kwa  mifugo kwa  zaidi 

ya  asilimia 40  ifikapo 2029  na  kuweza kupungua kwa  usugu  wa  vimelea dhidi 

ya  dawa  (UVIDA) na  kulinda jamii  kutokana na  madhara ya  masalia ya  dawa 

kwenye  mazao  ya   mifugo.  Utekelezaji  wa   Mpango  huu   utatoa  ajira   kwa 

wataalamu wa afya  ya mifugo 7,500  ambao watahusika katika  utoaji  wa chanjo 

katika  maeneo mbalimbali nchini  kwa muda  wote  wa zoezi  la chanjo. 

 

2.0 MALENGO YA MPANGO 
 

2.1       Lengo kuu 
 

Kuimarisha Sekta  ya mifugo ili kuiwezesha kuwa  na tija,  kuchangia uchumi wa 

viwanda, kuimarisha biashara ya mifugo na mazao yake  ndani  na nje ya nchi na 

kunufaisha wafugaji na wananchi kwa ujumla.
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2.2 Malengo Mahususi 
 

(i)      Kuongeza kiwango cha uchanjaji dhidi ya magonjwa ya kipaumbele kutoka 

asilimia 22 mpaka a s i l i m i a  70 Ili kupunguza vifo, kuongeza uzalishaji na 

kuondoa vikwazo katika biashara ya kimataifa ifikapo 2029; 

(ii)     Kujenga na kusanifu mfumo w a  utambuzi, usajili na ufuatiliaji wa afya za 
 

Mifugo; 
 

(iii)    Kuimarisha mnyororo baridi (cold chain) wa kutunza chanjo katika maeneo huru 

ya magonjwa kwa asilimia 100 ifikapo 2029; 

(iv)    Kuwa  na maeneo huru  ya magonjwa katika  mashamba 20 ya  kuku  wazazi, 

mashamba  30  ya  ngo’mbe  wa  maziwa,  mashamba  5  ya  ng’ombe  wa 

nyama  na Mashamba 3 ya mbuzi  na kondoo; 

(v)     Kutengeneza ajira  za muda  kwa  vijana  takribani 7,500  wenye  taaluma ya 

mifugo  kutoka  kutoka  nje ya mfumo  wa ajira ya Serikali  ifikapo  2029; 

(vi)    Kuhamasisha na    kuongeza u f a hamu  k w a   wadau   wa   mifugo   kuhusu 
 

Umuhimu wa chanjo; 

(vii)   Kuimarisha mfumo wa  ufuatiliaji na tathmini (M&E) ya  mpango wa chanjo 

na utambuzi kitaifa. 
 
 

3.0      KAZI ZILIZOPANGWA KUFANYIKA 

Katika    kutekeleza   malengo   mahususi,   shughuli   mbalimbali   zimepangwa 
 

kufanyika kama ifuatavyo: 
 
 

3.1 Kutokomeza ugonjwa wa CBPP na PPR ifikapo 2029  
 

Ili  kutokomeza ugonjwa wa  CBPP   na  PPR  ifikapo   2029  Wizara   kuwezesha 

uchanjaji  kutoka   asilimia  22  hadi   70  ili  kupunguza  magonjwa  na  vifo  kwa 

wanyama na  kuwezesha biashara ya  mifugo  na  amzao  yake  ndani  na  nje  ya 

nchi. 

Zoezi  litahusisha kazi zifuatazo: 

 
(i)      Kununua na  kuwezesha upatikanaji wa  chanjo za  magonjwa ya  homa ya 

mapafu   ya    ng’ombe,   Homa   ya    Mapafu   ya    mbuzi   na    Sotoka   ya 

mbuzi/Kondoo kulingana na ratiba ya uchanjaji; 

(ii)     Kununua vitendea kazi  na  vifaa vya  uchanjaji kama vile  sindano, maboksi 

ya  kutunza chanjo, majokofu, pikipiki na  vishikwambi kwaajili ya 

kumbukumbu; 
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(iii)     Kufanya kampeni za uhamasishaji kabla na wakati wa uchanjaji; 
 

(iv)    Kufanya uchunguzi wa kimaabara kubainisha hali  ya ugonjwa husika kabla 

na baada ya chanjo; 

(v)     Kuchanja mifugo; 
 

(vi)    Kufanya tathmini ya zoezi la uchanjaji baada ya chanjo kutolewa; na 
 

(vii)    Kuandaa andiko la kuomba Ithibati ya Shirika la Afya ya Wanyama Duniani 

kuutambua mpango wa  udhibiti na  kisha mpango ithibati ya  kuwa huru 

dhidi ya magonjwa ya PPR  na CBPP. 
 
 

3.1.1 Matokeo ya kutokomeza PPR na CBPP 
 

Baada  ya   kutekeleza  zoezi  la   kutokomeza  ugonjwa  wa   CBPP  na   PPR 

kunaweza kuwa na  ongezeko la uzalishaji wa  mifugo, kuimarika kwa  kipato cha 

wafugaji, kuwepo kwa  ustawi wa  usalama wa  chakula, kushamiri kwa  biashara 

ya  mifugo ndani na  nje   ya  nchi   na  kupungua  kwa   matumizi ya  fedha  kwa 

matibabu ya mifugo na fidia  kutokana na vifo vinavyotokana na magonjwa. 
 
 

3.2 Kuongeza kiwango cha  uchanjaji dhidi ya magonjwa ya kipaumbele 
 

Ili kupunguza vifo,  kuongeza uzalishaji na  kuondoa vikwazo katika biashara ya 

kimataifa Wizara inakusudia kuongeza uchanjaji dhidi ya  magonjwa ya  Miguu 

na  Midomi,  Mapele ngozi ,  Homa ya  mapafu ya  mbuzi,  Ndui   ya  mbuzi  na 

kondoo, Kichaa cha  mbwa na  Homa ya  kutupa mimba, kutoka asilimia 22  ya 

sasa mpaka asilimia 70. 

 

Zoezi litahusisha kazi  zifuatazo: 

i)  Kuwezesha upatikanaji wa  chanjo  za  magonjwa ya   Miguu  na  Midomo, 

Mapele   ngozi,  Homa  ya  mapafu ya  mbuzi,  Ndui  ya  mbuzi  na  kondoo, 

Kichaa  cha mbwa,  Homa  ya kutupa  mimba,  Mdondo wa kuku,  Mafua  ya 

kuku na Ndui ya kuku; 

ii)  Kununua  vitendea  kazi   na   vifaa   vya   uchanjaji  kama   vile   sindano, 

maboksi ya kutunza chanjo,  majokofu, pikipiki  na Vishikwambi kwaajili  ya 

kumbukumbu; 
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iii)  Kufanya kampeni za uhamasishaji kabla na wakati  wa uchanjaji; 
 

iv)  Kufanya uchunguzi wa  kimaabara  kubainisha  hali  ya  ugonjwa husika 

kabla na baada  ya chanjo; 

v)  Kuchanja mifugo; 
 

vi)  Kufanya tathmini ya zoezi la uchanjaji baada  ya chanjo  kutolewa; na 
 

vii) Kuandaa  andiko   la  kuomba  ithibati   ya  Shirika   la  afya   ya  Wanyama 

duniani  kuutambua mpango wa udhibiti  na kisha  mpango ithibati  ya kuwa 

huru  dhidi  ya  magonjwa ya  Ndui   ya  mbuzi   na  Kondoo na  Homa   ya 

Mapafu ya Mbuzi. 

 
 

3.2.1 Matokeo ya kuongeza kiwango cha uchanjaji 
 

Kwa kutekeleza zoezi  la kuongeza kiwango cha uchanjaji dhidi  ya magonjwa ya 

kipaumbele  itapelekea  kupungua  kwa  milipuko ya  magonjwa, kuimarika kwa 

afya  ya  mifugo,   kuongeza tija  kwa  wafugaji, kuimarisha usalama wa  chakula 

nchini,   kustawi  kwa   biashara  ya  mifugo,   kupunguza  matumizi  ya  dawa   na 

gharama za matibabu, na kuimarisha uwezo  wa mifumo  ya afya ya mifugo. 

 

3.3 Uchanjaji kuku wa asili Dhidi  ya  Magonjwa ya Mdondo, Mafua  na Ndui 
 

Ili kupunguza vifo  na  kuongeza uzalishaji, kuimarisha lishe  ya  jamii  na  kipato 

kwa   kaya   katika   kuwawezesha  wanawake  na   vijana,    Wizara    inakusudia 

kuchanja kuku dhidi ya magonjwa ya Mdondo, Mafua  na Ndui ya kuku kwa zaidi 

ya asilimia 70. 

 
 

Ili kutekeleza jukumu hili, Wizara  inakusudia kufanya kazi zifuatazo: 
 

i)    Kuwezesha upatikanaji wa  chanjo za  magonjwa ya  Mdondo, Mafua, na 
 

Ndui  ya kuku; 
 

ii)   Kufanya kampeni za uhamasishaji kabla na wakati wa uchanjaji; 
 

iii)  Kufanya uchunguzi wa   kimaabara  kubainisha  hali   ya  ugonjwa husika 

kabla na baada ya chanjo; 

iv)  Kuchanja Kuku; na 
 

v)   Kufanya tathmini ya zoezi la uchanjaji baada ya chanjo kutolewa.
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3.3.1 Matokeo ya  Uchanjaji wa  kuku Dhidi ya  Magonjwa ya  Mdondo Mafua 

na Ndui 

Uchanjaji wa  kuku wa  asili  itasaidia kupunguza vifo  vya  kuku, kuimarika kwa 

afya   ya   kuku  wa   asili,   kuongezeka  kwa   kipato  cha   kaya,  kupungua  kwa 

matumizi  ya   dawa  za   tiba   kwa   magonjwa  ya   kuku,  kuhamasisha  ufugaji 

endelevu wa  kuku wa  asili,  kuku wa  asili  kuchangia zaidi  usalama wa  chakula, 

na kupunguza kuenea kwa  magonjwa ya kuku katika jamii. 
 
 

3.4  Ujenzi na  usanifu wa  mfumo wa  utambuzi, usajili na  ufuatiliaji wa  afya 

za  Mifugo 

Ili  kutunza taarifa  za  wafugaji,  mifugo na  taarifa za  afya   ya  mifugo, Wizara 

kupitia kitengo cha  TEHAMA itaunda mfumo na  kuandaa nyaraka za  ujenzi wa 

mfumo (User guidlines, user  matrix), kufanya majaribio (user acceptance test) 

kwa  maafisa wa  Wizara, Ofisi  ya  Waziri Mkuu, OR-TAMISEMI, Wizara ya  Afya 

na Serikali Mtandao. Aidha, mafunzo ya usajili, utambuzi na ufuatiliaji wa mifugo 

kwa  waratibu wa  zoezi la chanjo na  maafisa TEHAMA wa  Mamlaka za  Serikali 

za  mitaa (MSM). Wizara itahusika katika kutoa msaada wa  kiufundi wakati wa 

zoezi la utambuzi na uchanjaji wa mifugo kwa  maafisa kutoka MSM. 

 

3.4.1 Matokeo  ya  Ujenzi na  usanifu wa  mfumo wa  utambuzi, usajili na 

ufuatiliaji wa afya  za Mifugo 

Katika ujenzi na  usanifu wa  mfumo wa  Utambuzi, Usajili na  Ufuatiliaji wa  afya 

ya   Mifugo kutasaidia kuimarisha ufuatiliaji wa  afya  ya mifugo, kutambua mifugo 

binafsi, kuhakikisha ulinzi wa afya ya umma, kusaidia katika utungaji wa sera na 

mipango  ya maendeleo  ya mifugo,  kuimarisha  biashara  ya mifugo  na bidhaa 

zake, kuwalinda wafugaji dhidi ya hasara, na kudhibiti wizi na uhamaji holela wa 

mifugo. 
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3.5 Utambuzi wa Ng’ombe, Mbuzi na Kondoo 
 

Ili kukidhi  matakwa  ya soko la mifugo  na mazao  ya mifugo  kimataifa,  Wizara 

imeandaa mfumo wa utambuzi na ufuatiliaji wa mifugo. Mfumo utawezesha 

kutambua  ng’ombe,  mbuzi  na  Kondoo  kwa  asilimia  70.  Aidha,  mfumo  huu 

utasaidia  ufuatiliaji  na  uthibiti  wa  magonjwa,   utunzaji  wa  kumbukumbu   za 

uzalishaji,  upatikanaji  wa bima za mifugo na mikopo kwa wafugaji,  pamoja  na 

kusaidia katika udhibiti wa wizi wa mifugo. 

Ili kutekeleza jukumu hili kazi zifuatazo zitafanyika: 
 

i)  Kununua  vitendea  kazi  na  vifaa  vya  utambuzi    kama  vile  hereni  za 

kielektroniki  kwa Ng’ombe  19,099,100,  mbuzi na kondoo 17,224,200  na 

vifaa vya kuvalisha hereni; 

ii)  Kununua   vishikwambi   4,500  kwa  ajili  ya  kutunza   kumbukumbu   za 

utambuzi wa wafugaji na mifugo; 

iii)  Kufanya kampeni za uhamasishaji; 
 

iv) Kufanya utambuzi wa mifugo; na 
 

v)  Kufanya tathmini ya zoezi la utambuzi. 
 
 
 

3.5.1 Matokeo ya Zoezi la Utambuzi wa mifugo 
 

Utambuzi wa ng’ombe, mbuzi na kondoo ni hatua ya kimkakati kwa maendeleo 

ya sekta  ya mifugo  nchini.  Utambuzi  huo  utasaidia  kuimarisha  usimamizi  wa 

mifugo, kuongeza tija, kudhibiti magonjwa,  na kufungua fursa za kiuchumi kwa 

wafugaji na taifa kwa ujumla. 

 

3.6 Uimarishaji wa mnyororo baridi wa kutunza chanjo 
 

Ili  kuimarisha   mnyororo   baridi  kwa   ajili  ya  utunzaji   wa  chanjo   kabla   ya 

kupelekwa katika MSM, Wizara inakusudia kufanya kazi zifuatazo: 

(i)     Kununua na kusambaza majokofu na vibebea chanjo kwenye  MSM 184;
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(ii)    Kununua na kujenga vyumba baridi (Cold rooms) katika vituo nane (8) vya 

kanda vya wizara; na 

(iii)   Kutoa  mafunzo  kwa  wataalam wa  afya  ya  mifugo  juu  ya  uhifadhi  wa 

chanjo na mnyororo baridi wa chanjo. 

 
 

3.6.1 Matokeo ya Zoezi 
 

Kuimarisha mnyororo baridi ni msingi muhimu wa mafanikio ya programu za 

chanjo kwa mifugo. Ni hatua ya kimkakati ambayo itapelekea uhifadhi bora wa 

chanjo kwa ubora unaotakiwa, kupunguza uharibifu na upotevu wa chanjo, 

kuboresha huduma za afya ya mifugo, na kudhibiti milipuko ya magonjwa ya 

mifugo kwa ufanisi zaidi. 

 

3.7 Uanzishwaji wa maeneo 55 huru ya magonjwa ya mifugo 
 

Uanzishwaji  wa  maeneo  huru  55  yenye  udhibiti  mkubwa  wa  magonjwa  ya 

mifugo  ili  kuimarisha  biashara  ya  mifugo  na  mazao  ya  mifugo,  Serikali 

inakusudia kuanzisha maeneo huru ya magonjwa katika mashamba 20 ya kuku 

wazazi, mashamba 15 ya ng’ombe wa maziwa, mashamba 15 ya ng’ombe wa 

nyama na mashamba 5 ya mbuzi na kondoo baada ya udhibiti wa magonjwa 

kwa njia ya chanjo na kutambua mifugo. Mifugo na mazao ya mifugo kutoka katika 

maeneo haya yatakuwa mahususi kwa biashara ya kimataifa. 

 
 

Katika kutekeleza jukumu hili kazi zifuatazo zinakusudiwa kufanyika: - 
 

i) Kuainisha mashamba ambayo yana kidhi vigezo vya kuwa maeneo huru ya 

magonjwa (Animal disease free compartment) 

ii)  Kufanya  ufuatiliaji  wa  magonjwa  ya  Mifugo  yote  yaliyo  ainishwa  kama 

maeneo huru ya magonjwa (Disease surveillance and monitoring) 

iii) Kukusanya sampuli nakufanyia uchunguzi kwenye maabara zenye ithibati ya 

nchi za Umoja wa Ulaya na Amerika. 

iv) Kuandaa na kutoa vyeti vya kutambua na kuthibitisha mashamba ambayo 

yamekidhi vigezo vya kuwa eneo huru la magonjwa ya mifugo 

v)  Kuhuisha taarifa za maeneo huru ya magonjwa katika mfumo wa utambuzi.
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3.7.1 Matokeo ya Zoezi 
 

Matokeo yanayotarajiwa endapo Tanzania itaanzisha maeneo 55 huru dhidi ya 

magonjwa ya mifugo (disease free compartments) ni pamoja na kulinda afya ya 

mifugo, kuinua uchumi wa wafugaji, na kufungua fursa za kibiashara ndani na 

nje ya Tanzania. 
 

 
 

3.8 Utengenezaji wa ajira kwa Vijana wenye taaluma ya mifugo wasio kuwa 

kwenye mfumo rasmi wa ajira za serikali 

Ili kutekeleza jukumu hili Wizara inakusudia kutoa ajira kwa Vijana takribani 
 

7,500 wenye taaluma ya mifugo wasio kuwa katika ajira rasmi ya Serikali. 

Ili kutekeleza kazi hii, Wizara inakusudia kufanya yafuatayo: 

(i)       Kuhuisha  orodha  ya  wataalamu  wa  afya  ya  mifugo  walioko  kwenye 

Mamlaka  za  Serikali  za  Mitaa,  taasis  za  Serikali  zinazojitegemea  na 

Sekta binafsi; 

(ii)     Kutangaza na kuandikisha wataalamu wa afya ya mifugo wasio katika 

mfumo rasmi wa ajira kushiriki katika zoezi la uchanjaji; 

(iii)     Kutoa mafunzo tarajali ya chanjo na uchanjaji wa mifugo kwa wataalam 
 

wa afya ya mifugo waliojiandikisha; 
 

(iv)    Kuwapangia vituo wataalamu wa afya ya mifugo waliojiandikisha na 

kuwasambaza na kuwasimamia kwenye maeneo mbalimbali ya nchi kwa 

ajili ya kuendesha zoezi la uchanjaji. 

 
3.8.1 Matokeo ya Zoezi 

 

Kutoa fursa za ajira kwa vijana wenye taaluma ya mifugo ni hatua muhimu kwa 

kuwa itapunguza ukosefu wa ajira kwa vijana, kuimarika kwa huduma ya afya 

ya mifugo katika maeneo ya vijijini na maeneo ya pembezoni, kuwezesha 

upatikanaji  wa  huduma  kwa  haraka  na  kwa  gharama  nafuu  kwa  wafugaji,



15 
 

kuongeza uzalishaji na ubora wa mifugo, kujenga mazingira ya kujitegemea na 

ujasiriamali kwa vijana, kuchangia katika utekelezaji wa mipango ya taifa ya 

chanjo na kudhibiti magonjwa, na kuchochea ubunifu katika sekta ya mifugo. 
 

 

 

3.9  Ushirikishaji  wadau  ikiwemo  Sekta  binafsi  kuandaa  na  kupitisha 
 

Mpango kazi wa chanjo utakaoendana na mazingira ya Kitanzania 
 

Zoezi hili litahusisha: 
 

(i)     Kuandaa  mpangokazi  wa  utekelezaji  wa  utoaji  chanjo  unaoshirikisha 

wadau; 

(ii)    Kuandaa  mikutano  miwili  ya  kutengeneza  mpangokazi  kwa  kuwatumia 
 

wadau mbalimbali; 
 

(iii)   Kuandaa mkutano wa wadau kupitisha mpangokazi (Validation meeting); 

(iv)   Kuchapisha,   kusambaza   na   kutoa   mafunzo   kwa   watekelezaji   wa 

mpangokazi uliondaliwa; na 
 

(v)    Uzinduzi wa Mpangokazi wa uchanjaji na zoezi la uchanjaji. 
 
 
 
 

3.9.1 Matokeo ya Zoezi 
 

Kuhusisha wadau wakiwemo sekta binafsi, katika maandalizi na utekelezaji wa 

mpango wa chanjo ni muhimu kwa kuwa huongeza ufanisi, uendelevu na 

mafanikio ya juhudi za taifa katika kulinda afya ya mifugo na kuboresha maisha 

ya wafugaji. 
 

 
 
 

3.10 Uhamasishaji kwa wadau wa mifugo kuhusu umuhimu wa chanjo 

Kutakuwa na uhamasishaji kwa wadau wa mifugo kuhusu umuhimu wa chanjo 

na hatua muhimu ya kuhakikisha ushiriki wa jamii, afya bora ya mifugo na 

mafanikio ya mikakati ya taifa ya kudhibiti na kutokomeza magonjwa ya mifugo. 

 
 



 

Zoezi hili Litahusisha Kazi Zifuatazo: 

(i)     Kufanya    zoezi   la   uhamasishaji    kwa   kutumia    mikutano,    majukwaa 

mbalimbali,  vipindi vya redio, runinga, mabango,  vipeperusihi  na notisi za 

kuhamasisha ushiriki katika zoezi la chanjo; 

(ii)    Kutoa hamasa ya uchanjaji na faida za chanjo kwa kwa wafugaji. 
 

(iii)    Kufuatilia   fursa  ya  biashara   ya     raslimali   ya  mifugo   katika   mataifa 

mbalimbali  kwa kutangaza  mpango  huu unavyotekelezwa  nchini kudhibiti 

magonjwa. 

 
 
3.10.1 Matokeo ya Zoezi 

 

Matokeo   yanayoweza   kupatikana   endapo  Tanzania  itatekeleza   kwa  ufanisi 

mpango  wa uhamasishaji  kwa wadau wa mifugo kuhusu umuhimu  wa chanjo. 

Vilevile,   kuongezeka   kwa   uelewa   kuhusu   faida   za  chanjo   kwa   mifugo 

kuongezeka  kwa  ushiriki  wa  wafugaji  kwenye  kampeni  za  chanjo,  kupungua 

kwa milipuko ya magonjwa ya mifugo, kuboresha uzalishaji wa mifugo na kipato 

cha   wafugaji,   kuongeza   mahusiano   na   ushirikiano   kati   ya  wafugaji   na 

wataalamu  wa mifugo, kuwezesha  upatikanaji  wa takwimu sahihi za mifugo na 

chanjo, na kupunguza matumizi ya dawa zisizo rasmi au zisizo sahihi. 
 

 
 

3.11 Ufuatiliaji na tathmini (M&E) ya mpango wa chanjo na utambuzi kitaifa 

Ufuatiliaji  na  tathmini  ya  Mpango  wa  Chanjo  na  Utambuzi  ni  muhimu  katika 

kusaidia kuhakikisha  uwazi, ufanisi na uwajibikaji katika utekelezaji wa mpango 

wa kitaifa  wa chanjo  na utambuzi  wa mifugo.  Pia  utatoa  msingi  wa kufanya 

maamuzi  yenye  ushahidi  (evidence-based  policy  making)  kwa  maendeleo  ya 

sekta ya mifugo nchini Tanzania. 

Zoezi hili litahusisha kazi zifuatazo: 
 

(i)     Kuwezesha wataalam kufanya ufuatiliaji wa zoezi la uchanjaji; 
 

(ii)    Kufanya   vikao  vya  ufuatiliaji   na  kuchakata   taarifa   za  jinsi  ya  zoezi 

linavyoendelea  na uboreshaji wake; na 

(iii)    Kufanya mikutano ya tathimini ya zoezi la uchanjaji kabla ya kuanza zoezi, 

katikati ya zoezi (midterm review) na mwisho wa zoezi (end term review).
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Na Aina ya chanjo Aina ya 
wanya 
ma 

Eneo Lengo Muda 

1 Homa ya Mapafu 
ya ng’ombe 

Ng’omb 
e 

MSM 184 Kutokomeza     ifikapo 
2029 

Miaka 5 

2 Sotoka  ya  Mbuzi 
na Kondoo 

Mbuzi 
na 

MSM 184 Kutokomeza     ifikapo 
2029 

Miaka 5 

   

 

 
3.11.1 Matokeo ya Zoezi la Ufuatiliaji na Tathmini 

 

Matokeo ya zoezi la ufuatiliaji na tathmini ya Mpango wa Chanjo na Utambuzi ni 

kusaidia kuhakikisha upatikanaji wa ripoti za mara kwa mara za maendeleo ya 

utekelezaji  wa  mpango,  kuwa na  mfumo  wa kielektroniki  wa ukusanyaji  na 

uchambuzi wa taarifa, kuwa na hifadhidata ya mifugo iliyotambuliwa na kuchanjwa, 

kuwa na viwango vya utendaji vilivyofuatiliwa kama vile asilimia ya mifugo 

waliopata chanjo kulingana na walengwa, idadi ya watoa huduma waliopatiwa 

mafunzo, idadi ya mifugo iliyosajiliwa na kutambuliwa pia kuwa na ripoti za tathmini 

ya athari za chanjo. 

 
 
4.0 ENEO LA MKAKATI 

Mpango wa utambuzi na uchanjaji utatekelezwa kwenye MSM 184 kwa kulenga 

magonjwa 12 ya kipaumbele. Katika awamu ya kwanza, utahusisha magonjwa 

ya Homa ya mapafu ya Ng’ombe, Sotoka ya Mbuzi na kondoo, Kideri/Mdondo 

wa kuku, Ndui ya kuku na Mafua ya kuku. Aidha, katika awamu zinazofuata 

magonjwa mengine yatakayo husika ni pamoja na Midomo na Miguu, Kichaa 

cha Mbwa, Ndui, Mapele Ngozi, Homa ya mapafu ya mbuzi. 

 
 

Jedwali 1: Aina ya chanjo itakayotolewa, eneo, lengo na muda wa utekelezaji 

wa zoezi la chanjo awamu ya kwanza
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Na Aina ya chanjo Aina ya 
wanya 
ma 

Eneo Lengo Muda 

  Kondoo    

3 Homa ya  mapafu 
ya mbuzi 

Mbuzi MSM 184 Kutokomeza Miaka 5 

4 Ndui ya  mbuzi na 
Kondoo 

Mbuzi 
na 
Kondoo 

MSM 184 Kutokomeza Miaka 5 

5 Ugonjwa          wa 
miguu na midomo 

Ng’omb 
e 

Maeneo 
huru 
yamagonjw 
a 

Kuwa  na   maeneo 
huru    ya     magonjwa 
kwa   ajili   ya   biashara 
za nje 

Miaka 5 

6 Kichaa cha  Mbwa 
(Rabies) 

Mbwa 
na Paka 

MSM 184 Kutokomeza     ifikapo 
2030 

Miaka 5 

7 Homa  ya   kutupa 
mimba 
(Brucellosis) 

Ng’omb 
e       wa 
Maziwa 

Maeneo 
kunakotekel 
ezwa  Mradi 
wa  IFAD 

Kulinda afya ya Jamii Miaka 5 

8 Ndigana         kali 
(ECF) 

Ng’omb 
e 

Maeneo 
kunakotekel 
ezwa  mradi 
wa  IFAD 

Kupunguza 
maambukizi 

Miaka 5 

9 Mapele Ngozi Ngo’mb 
e 

MSM 184 Kutokomeza Miaka 5 

10 Mdondo/Kideri Kuku 
wa Asili 

MSM184 Kupunguza 
maabukizi 

Miaka 5 

11 Ndui ya Kuku Kuku 
wa Asili 

MSM 184 Kupunguza 
maabukizi 

Miaka 5 

12 Mafua ya kuku Kuku 
wa Asili 

MSM 184 Kupunguza 
maabukizi 

Miaka 5 

 

 
5.0 UTEKELEZAJI NA GHARAMA ZA MPANGO 
Mpango  wa   utambuzi  na   uchanjaji  unatarajia  kugharimu  jumla  ya   shilingi 

 

216,140,097,000 kwa   kipindi cha   miaka (5)  ambapo utoaji chanjo utafanyika 

kwa  njia  ya kampeni ili kutokomeza magonjwa ya Homa ya mapafu ya ng’ombe, 

Homa ya  Mapafu ya  mbuzi, Sotoka ya  mbuzi na  kondoo, Ndui   ya  mbuzi na 

kondoo,  Mapele  Ngozi  na   Ugonjwa  wa   Kichaa  cha   mbwa.  Aidha,  mpango
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unalenga kudhibiti magonjwa mengine ili kuongeza tija katika  ufugaji, kuongeza 

fursa za kibiashara na kulinda afya ya jamii. 
 
 

Utengenezaji wa  maeneo huru  utagharamiwa kwa  pamoja kati  ya  Serikali na 

sekta   binafsi. Mashamba ya  Serikali  na  sekta   binafsi   yatakayo  ainishwa  na 

kufanyiwa tathmini yatapewa ithibati   ya  kutambuliwa kama   maeneo huru  ya 

magonjwa  kwaajili  ya  biashara  ya  kimataifa.  Kwenye  maeneo  hayo   Serikali 

itaratibu  upatinakaji  wa   chanjo   na   wenye   mashamba  watagharamia  utoaji 

chanjo  za FMD kwa kuzingatia ratiba. 
 
 

Gharama za utekelezaji zinategemea kuwa  kiasi  cha Shs 216,140,097.000 kwa 

kipindi   cha  mitano   (5)  kuanzia  2024   mpaka   2029.   Aidha,   mchanganuo  wa 

gharama hizi  ni:  mwaka 2024/2025 Shs  69,362,059,000, , mwaka 2026/2027 

Shs     37,819,704,865,    mwaka    2027/2028    Shs     35,509,304,865,   mwaka 
 

2027/2028 Shs 35,509,304,865 , na mwaka 2028/2029 Shs 35,589,323,405. 
 
 

6.0 MAJUKUMU YA WADAU KATIKA UTEKELEZAJI WA MKAKATI 
Mkakati huu utatekelezwa kwa  ushirikiano na wadau  mbalimbali ambao orodha 

na majukumu yao yameainishwa kwenye jedwali Na 2 hapa chini:
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Jedwali Na 2. Wadau na majukumu yao katika kutekeleza mkakati huu 
 

N 
a 

Mdau Majukumu 

1 Wizara ya 
Mifugo na 
Uvuvi 

(i)     Kuandaa   mpango   wa  utamuzi  na  chanjo  na  kuainisha 
maeneo ya kuchanja; 

(ii)    Kununua   na   kusambaza   vifaa   na   chanjo   pamoja   na 
vitendea kazi; 

(iii)    Kuwezesha  ujenzi wa miundombinu  ya mnyororo baridi wa 
chanjo; 

(iv)   Kuratibu,  kuhamasisha  na kuzindua  zoezi la utambuzi  na 
chanjo; 

(v)    Kuhuisha orodha na kuratibu watoa huduma za chanjo 
(vi)   Kusimamia utekelezaji wa ratiba ya chanjo; 
(vii)   Kushirikiana  na wadau  wakiwemo  wadau  wa maendeleo 

katika kuwezesha zoezi la chanjo. 
2 Ofisi  ya  Rais 

TAMISEMI 
(i)     Kuunganisha  Wizara na Tawala za Mikoa na MSM; 
(ii)    Kusimamia Sera, Sheria na kanuni zinazoongoza  utoaji wa 

chanjo na utambuzi katika MSM; 
(iii)    Kuratibu  kusimamia  na  kufuatilia  utekelezaji  wa  zoezi  la 

chanjo; 
(iv)   Kufuatilia  na kukagua  utendaji  wa  MSM  katika  utoaji  wa 

chanjo; 
3 Tawala za 

Mikoa na 
Mamlaka za 
Serikali za 
Mitaa 

(i)     Kuelekeza  MSM katika maeneo  yao katika utekelezaji  wa 
Mpango kazi wa utambuzi na utoaji chanjo; 

(ii)    Kuhamamisha  na kusimamia  zoezi  la utambuzi  na utoaji 
chanjo katika MSM; 
Kutunza  kumbukumbu   za  watoa  huduma  za  chanjo  na 
uwezo wao. 

4 Mamlaka za 
Serikali za 
Mitaa 

(i)     Kuhakikisha  mifugo  yote  inatambuliwa  na inapata  chanjo 
kulingana na kalenda ya chanjo; 

(ii)    Kuratibu  na kutekeleza  zoezi  la utambuzi  na chanjo  kwa 
kushirikisha  watoa  huduma  binafsi na wataalamu  walioko 
katika Halmashauri kulingana na kalenda ya chanjo; 

(iii)    Kuwashirikisha wahitimu  wa udaktari  wa mifugo,  maafisa 
mifugo  wasaidizi  ambao  hawajajiriwa  walioko  katika maeneo 
yao na kuwapokea  wanaotoka  maeneo kulingana na 
mahitaji; 

(iv)   Kuweka  mikataba  na wazabuni  watakaotekeleza zoezi  la 
usambazaji chanjo; 

(v)    Kushirikisha  wafugaji  na vyama  vyao,  Serikali  za vijiji au 
mitaa katika utekelezaji wa zoezi la chanjo; 

 
 
 
 
 
 
 
 



 

N 
a 

Mdau Majukumu 

  (vi)     Kuhakikisha  uwepo  wa   raslimali  zitakazotumika  kwenye 
zoezi  la    chanjo  kama  vile  majokofu,  usafiri,  vibebea 
chanjo,  sindano,  mabomba  ya    chanjo  kabla  ya    zoezi 
kuanza; 

(vii)  Kuandaa  maeneo  ya    kuhifadhi  chanjo  na    kuhakikisha 
mnyororo baridi unakuwepo wakati wote wa  uchanjaji; 

(viii) Kuweka   utaratibu   wa     kutambua   mifugo   na    wafugaji 
walioshiriki kwenye zoezi la chanjo; 

(ix)     Kudurufu na  kusambaza daftari la  kumbukumbu za  chanjo 
kwa kila mfugaji; 

(x)  Kushirikiana   na    Wizara   ya    Mifugo   na    Uvuvi   katika 
kutathimini zoezi la chanjo kabla na  baada ya  chanjo; na 
Kutoa wasimamizi wa  timu za  uchanjaji. 

5 Wazalishaji 
wa  chanjo 

(i)       Kuwasilisha aina ya   chanjo na   kiwango wanachozalisha 
kwa WMU; 

(ii)      Kuzalisha  chanjo  zinazohitajika  katika  zoezi husika  kwa 
wakati kwa kuzingatia ratiba; 

(iii)     Kushiriki  katika  uhamasishaji  wa    zoezi  la   chanjo  kwa 
kushirikiana na  wadau; 

(iv)     Kutoa maelekezo ya   matumizi na   utunzaji wa   ubora wa 
chanjo kwa lugha inayoeleweka kwa watumiaji. 

6 Waagizaji  wa 
chanjo 

(i)       Kuagiza  chanjo  ambazo  zinahitajika  kwenye  zoezi  la 
chanjo ambazo uwezo wa  kuzalishwa nchini haupo; 

(ii)     Kuhakikisha kuwa chanjo zinazoagizwa zimesajiliwa na 
Mamlaka ya  Dawa Vifaa tiba na  ama kuidhinishwa na 
Mkurugenzi wa  Huduma za  Mifugo. 

7 Maabara za 
Veterinari na 
Vituo vya 
mifugo vya 
kanda 

(i)       Kutunza/kuhifadhi   chanjo   za    Kanda   husika   kabla   ya 
kupelekwa MSM; 

(ii)      Kuchukua na  kupima sampli kabla na  baada ya  chanjo ili 
kudhibiti ubora wa  chanjo na  zoezi la chanjo; 

(iii)     Kusimamia zoezi la chanjo kwenye kanda husika; 
(iv)     Kutoa taarifa za  zoezi la  chanjo kwenye maeneo yao. 
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N 
a 

Mdau Majukumu 

  (vi)    Kuhakikisha  uwepo  wa   raslimali  zitakazotumika  kwenye 
zoezi  la   chanjo  kama  vile    majokofu,  usafiri,  vibebea 
chanjo,  sindano,  mabomba  ya   chanjo  kabla  ya   zoezi 
kuanza; 

(vii)    Kuandaa  maeneo  ya   kuhifadhi  chanjo  na   kuhakikisha 
mnyororo baridi unakuwepo wakati wote wa  uchanjaji; 

(viii)   Kuweka   utaratibu   wa    kutambua   mifugo   na    wafugaji 
walioshiriki kwenye zoezi la chanjo; 

(ix)    Kudurufu na  kusambaza daftari la kumbukumbu za  chanjo 
kwa  kila  mfugaji; 

(x)  Kushirikiana   na    Wizara   ya    Mifugo   na    Uvuvi   katika 
kutathimini zoezi la chanjo kabla na baada ya chanjo; na 
Kutoa wasimamizi wa  timu za uchanjaji. 

5 Wazalishaji 
wa  chanjo 

(i)      Kuwasilisha aina ya  chanjo na  kiwango wanachozalisha 
kwa  WMU; 

(ii)     Kuzalisha  chanjo  zinazohitajika  katika  zoezi husika  kwa 
wakati kwa  kuzingatia ratiba; 

(iii)     Kushiriki  katika  uhamasishaji  wa   zoezi  la   chanjo  kwa 
kushirikiana na wadau; 

(iv)    Kutoa maelekezo ya  matumizi na  utunzaji wa  ubora wa 
chanjo kwa  lugha inayoeleweka kwa  watumiaji. 

6 Waagizaji  wa 
chanjo 

(i)      Kuagiza  chanjo  ambazo  zinahitajika  kwenye  zoezi  la 
chanjo ambazo uwezo wa  kuzalishwa nchini haupo; 

(ii)    Kuhakikisha kuwa chanjo zinazoagizwa zimesajiliwa na 
Mamlaka ya Dawa Vifaa tiba  na ama kuidhinishwa na 
Mkurugenzi wa  Huduma za Mifugo. 

7 Maabara za 
Veterinari na 
Vituo vya 
mifugo vya 
kanda 

(i)      Kutunza/kuhifadhi   chanjo   za    Kanda   husika   kabla   ya 
kupelekwa MSM; 

(ii)     Kuchukua na  kupima sampli kabla na  baada ya  chanjo ili 
kudhibiti ubora wa  chanjo na zoezi la chanjo; 

(iii)     Kusimamia zoezi la chanjo kwenye kanda husika; 
(iv)    Kutoa taarifa za zoezi la chanjo kwenye maeneo yao. 
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N 
a 

Mdau Majukumu 

8 Makampuni 
ya utoaji wa 
chanjo na 
utambuzi ya 
Sekta Binafsi 

(i)     Kushiriki katika maandalizi ya awali ya Mpango kazi wa 
utambuzi na utoaji chanjo yatakayoshirikisha vikao na 
wadau; 

(ii)    Kuingia mikataba na Mamlaka za Serikali za Mitaa katika 
kutoa huduma zinazohusiana na utoaji wa chanjo na 
utambuzi; 

(iii) Kuhamasisha  zoezi  la  utambuzi  na  chanjo  kwa kushirikiana 
na vyama vya wafugaji; 

(iv) Kutoa chanjo kwa kutumia chanjo zilizothibitishwa na 
kusajiliwa na TMDA au kuruhusiwa na DVS; 

(v)    Kuhakikisha kuwa chanjo zote zinakuwa kwenye mnyororo 
baridi; 

(vi)   Kutunza na kutuma kumbukumbu za chanjo kwa Daktari 
wa mifugo wa wilaya; na 

(vii) Kujaza kumbukumbu kwenye daftari la kumbukumbu la 
mfugaji. 

9 Wataalamu 
waliohitimu 
mafunzo     ya 
afya            ya 
mifugo   walio 
nje ya mfumo 
wa ajira rasmi 

(i)     Kushiriki katika maandalizi ya awali ya utoaji wa chanjo na 
utambuzi yatakayoshirikisha vikao na wadau; 

(ii)  Kuhamasisha  zoezi  la  utambuzi  na  chanjo  kwa kushirikiana 
na vyama vya wafugaji; 

(iii)  Kutoa chanjo kwa kutumia chanjo zilizothibitishwa na 
kusajiliwa na TMDA au kuruhusiwa na Mkurugenzi wa 
Huduma za Mifugo; 

(iv)   Kuhakikisha kuwa chanjo zote zinakuwa kwenye mnyororo 
baridi; 

(v)    Kutunza na kutuma kumbukumbu za chanjo na utambuzi 
kwa Daktari wa mifugo wa wilaya; na 

(vi)  Kujaza kumbukumbu kwenye daftari la kumbukumbu la 
mfugaji. 

10 Wafugaji (i)     Kushiriki katika kuandaa miundombinu ya kutolea huduma 
za chanjo na utambuzi; 

(ii)    Kushirikiana  na  viongozi  wa  vijiji/mitaa  na  vyama  vya 
wafugaji kuhamasisha  zoezi la utambuzi na chanjo kwa 
wafugaji wengine; 

(iii)  Kupeleka mifugo kwenye vituo vya chanjo na utambuzi 
kulingana na ratiba ya utoaji chanjo; 

(iv)  Kutoa taarifa kwa afisa mifugo au kiongozi mwingine wa 
Serikali  kama  kutakuwa  na madhara  yoyote 
yanayodhaniwa kuwa yametokana na chanjo au uchanjaji; 

(v)    Kuchangia gharama za chanjo kwa kulipia bei  elekezi 
(vi)   Kutunza daftari la kumbukumbu  za chanjo kwa lengo la 
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N 
a 

Mdau Majukumu 

  kufuatilia kiwango cha uchanjaji, ubora na watoa huduma 
pale linapohitajika. 

11 Wadau       wa 
Maendeleo 

Kushirkiana  na  Wizara  katika  kufanikisha  zoezi  la  utoaji  wa 
chanjo  kwa  kutoa  miongozo  ya  kitaalamu  na  rasilimali  za 
kusaidia ulekelezaji wa mpango-kazi wa chanjo 

12 Asasi          za 
kiraia 
zinazojishugh 
ulisha         na 
mifugo 

(i)     Kushirkina  na Wizara katika kufanikisha  zoezi la chanjo 
kwa   kutoa   miongozo   ya   kitaalamu   na   rasilimali   za 
kutumika kwenye zoezi la chanjo; 

(ii)    Kuhamasisha zoezi la chanjo katika ngazi ya Jamii kwenye 
maeneo wanaypotoa huduma. 

13 Waandishi wa 
habari 

(i)     Kushiriki katika kutangaza na kuhamasisha zoezi la utoaji wa 
chanjo; 

(ii)  Kushirikiana  na  kitengo  cha  habari  cha  Wizara kuutangazia 
umma kuhusiana na zoezi la chanjo na faida zake. 

 
 

7. MATOKEO TARAJIWA YA MPANGO WA CHANJO NA UTAMBUZI WA 

MIFUGO 

Matokeo tarajiwa ya mpango wa  chanjo na utambuzii utakaogharamiwa na 

Serikali, wadau katika sekta binafsi pamoja na wafugaji ni kutokomeza baadhi 

ya  magonjwa,  kupungua  kwa  magonjwa,  kuongeza  usalama  wa  chakula, 

kulinda afya ya jamii, kuongeza masoko ya ndani na nje ya nchi na kupunguza 

matumizi ya dawa za matibabu kwa mifugo. Aidha, ajira kwa vijana wataalamu 

wa mifugo walio nje ya mfumo rasmi wa ajira ya Serikali watanufaika na ajira za 

muda mfupi na hivyo kusaidia kuongezeka kwa huduma za ugani hata baada ya 

kumalizika kwa mpango huu.
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Magonjwa yanayotarajiwa kutokomezwa nchini ni Homa ya Mapafu ya Ng’ombe, 

Homa ya Mapafu ya Mbuzi, Sotoka ya Mbuzi na Kondoo na Kichaa cha mbwa. 

Aidha,  Ugonjwa  wa  Miguu  na  Midomo  unatarajiwa  kutokomezwa  kwenye 

maeneo maalumu ya ranchi za Serikali na Binafsi (FMD free compartments). 

Vilevile, magonjwa yanayotarajiwa kupungua ni Ugonjwa wa Miguu na Midomo, 

Kimeta, Mapele ngozi, Kutupa mimba, Mdondo na Ndigana kali. Kudhibitiwa 

kwa magonjwa haya kutapelekea faida zifuatazo: 

 

7.1 Kupata uthibitisho wa Shirika la Afya ya Wanyama Duniani 
 

Tanzania kuwa ni nchi huru kwa magonjwa ya Homa ya mapafu ya ng’ombe, 

Homa ya Mapafu ya mbuzi, Sotoka ya mbuzi na kondoo, Ndui ya mbuzi na 

kondoo, na Ugonjwa wa Kichaa cha Mbwa; 
 

 
 

7.2 Kuongezeka kwa biashara ya mifugo ndani na nje ya nchi 
 

(i)    Ng’ombe  2,218,293  waliuzwa  kwa  mwaka  2022/2023  kwenye  minada 

ndani ya nchi,  kati  ya hao ng’ombe  9,294  wenye thamani ya Dola za 

Marekani 3,574,615.4  pekee ndiyo waliuzwa nje ya nchi.  Kiwango  cha 

mauzo nje ya nchi kinaweza kuongezeka hadi kufikia 55,764 thamani ya Dola 

21,447,692.3 ifikapo 2029, 

(ii)  Mbuzi na Kondoo 2, 121,187 waliuzwa kwa mwaka 2022/2023 kwenye 

minada ya ndani ya nchi kati ya hao mbuzi na kondoo  20,478 wenye 

thamani  ya  Dola  za  Marekani  787,615.4  ndio  waliuzwa  nje  ya  nchi. 

Kiwango cha mauzo nje ya nchi kinaweza kuongezeka hadi kufikia 307,170 

wenye thamani ya Dola 11,814,230.7 ifikapo 2029; 

(iii)  Vifaranga wa kuku 83,845,967 walizalishwa mwaka 2022/2023 ndani ya 

nchi  kati  yao  vifaranga  428,695  wenye  thamani  ya  Dola  za  Marekani 

274,804.5 tu ndio waliuzwa nje ya nchi. Kiwango cha mauzo nje ya nchi 

kinaweza  kuongezeka  hadi  kufikia  milioni  2  wenye  thamani  ya  Dola 

1,282,051.3 ifikapo 2029.
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7.3 Kuongezeka biashara ya mazao  ya mifugo ndani  na nje ya nchi 
 

(i)  Nyama:  Usafirishaji  wa  nyama   nje  ya  nchi   tani   14,701   kwa   mwaka 
 

2023/2024 zenye  thamani ya Dola  za Marekani 60,535,001.58. Kiwango 

hiki  kinaweza kuongezeka hadi  mara  tatu  ya kiwango cha  juu cha  sasa 

na  kufikia   tani   44,103   chenye   thamani  ya  Dola   286,669,500  ifikapo 

mwaka  2029. 

(ii) Maziwa:  Uzalishaji  wa  maziwa  nchini   kwa   mwaka   2023/2024  ni  kilo 

bilioni   3.6  ambapo  kilo  287,549.8  zenye   thamani  (FOB)   ya  Dola   za 

Marekani 403,567.7 tu ndio  ziliuzwa nje ya nchi.  Kiwango hiki kinaweza 

kuongezeka  hadi  kufikia   kilo  950,000  zenye   thamani  (FOB)   ya  Dola 

1,425,000 ifikapo  mwaka  2029 
 

(iii) Mayai:  Uzalishaji wa  mayai  nchini  kwa  mwaka  2023/2024 ni bilioni  5.5 

ambapo  mayai   1,643,720  tu   yameuzwa  nje   ya   nchi.   Kiwango  hiki 

kinaweza kuongezeka hadi kufikia  mayai  milioni  3 ifikapo  2029. 

 

7.4 Kulinda afya ya jamii 
 

Takribani asilimia 60 ya magonjwa ya milipuko yanatoka kwa wanyama kwenda 

kwa  binadamu,  uchanjaji wa  mifugo   utasaidia  kutokomezwa kwa  baadhi   ya 

magonjwa ya  mifugo   na  kupunguza maambukizi ya  magonjwa ya  Wanyama 

kwenda kwa binadamu. 
 
 
7.5 Kupunguza matumizi ya dawa  za matibabu kwa mifugo 

 

Matumizi makubwa ya dawa  katika  sekta  ya  mifugo  yanasababisha usugu  wa 

vimelea dhidi  ya dawa  (UVIDA). UVIDA  kwa  sasa  ni tatizo  kubwa  na linatishia 

ufanisi  wa  matibabu kwa  binadamu na wanyama. Wafugaji hupendelea kutibu 

mifugo  yao  inapougua hata  kwa  magonjwa yanayoweza kukingwa kwa  chanjo. 

Endapo magonjwa yatadhibitiwa kwa  chanjo,   matumizi ya  dawa  yatapungua 

kwa kiwango kikubwa na hivyo kuzuia  usugu  wa vimelea vya magonjwa dhidi ya 

dawa.
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7.6 Kuongeza ajira 
 

Utoaji  chanjo  kwa  njia  ya kampeni unatoa  fursa  ya ajira  za moja  kwa  moja  na 

ajira   kwenye  mnyororo  wa   thamani.  Ajira   za   moja   kwa   moja   zinahusisha 

wataalam wa afya  ya mifugo  7,500  waliopo nje ya mfumo  rasmi  wa ajira  katika 

kutoa   huduma  ya  chanjo.   Aidha,   ajira   zitaongezeka  miongoni  mwa   wadau 

kwenye mnyororo wa thamani wa mifugo  hususan wafanyabiashara wa chanjo, 

mifugo  na mazao  yake,  viwanda vya  kuzalisha chanjo  na kuchakata mazao  ya 

mifugo. 
 
 

8.0 WANUFAIKA WA ZOEZI  LA CHANJO 
 

Utekelezaji wa mkakati huu utawanufaisha wadau  mbalimbali kama ifuatavyo: 
 

(i)       Wataalamu wa  afya  ya  wanyama zaidi  ya  7,500  walioko nje  ya  mfumo 

rasmi wa ajira; 

(ii)      Wafugaji zaidi ya kaya 4,202,744; 
 

(iii)      Wafanyabiashara wa mifugo  na mazao  yake ndani na nje ya nchi; 

(iv)     Viwanda vitatu (3) vya kuzalisha chanjo; 

(v)      Viwanda 397  vya  kuchakata mazao  ya mifugo  (nyama 24,  maziwa 152, 

vyakula vya mifugo  221); 

(vi)     Wafanyabiashara 180  wa  vifaa  vya  minyororo baridi,  vituo  vya  huduma 

za  mifugo  2,227,  kliniki  ya  mifugo  27,  kampuni za  uagizaji chanjo  41, 

kampuni za utoaji huduma za mifugo  38; na 

(vii)     Wadau  wengine katika  mnyororo wa thamani wa mifugo  nchini. 

(viii)    Serikali  - Kuongezeka kwa  pato  la taifa,  kuchangia uchumi  wa viwanda, 

kupunguza umaskini na kuboresha maisha  ya wananchi. 
 
 

9.0 UZINDUZI WA KAMPENI YA CHANJO NA UTAMBUZI WA MIFUGO 

KITAIFA 

Serikali  itazindua Mpango wa  Chanjo  na Utambuzi wa  mifugo  kitaifa.  Uzinduzi 

huu utafanywa na Mheshimiwa Dkt. Samia  Suluhu  Hassan Rais  wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania.
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10.0 UENDELEVU  WA SHUGHULI  ZA UTAMBUZI  NA UCHANJAJI 
 

Mpango huu wa chanjo unategemewa kuwa endelevu kutokana na vigezo 

vifuatavyo: 

(i)     Utekelezaji   wa  mpango  huu  utafanyika  kupitia  mfumo  wa  utawala  wa 

Serikali uliopo ambao ni wa kudumu,  aidha kila baada ya zoezi la chanjo 

kutakuwa  kunafanyika  tathmini  (post  vaccination  evaluation)  ambayo  ina 

lengo  ya  kubaini  ufanisi  na  mapungufu  kwa  ajili  ya  kuboresha  utendaji 

katika zoezi linalofuata; 

(ii)     Utakuwa  shirikishi,  ambapo  Serikali,  wafugaji,  watoa  huduma  za mifugo, 

wadau  wa  maendeleo   na  wataalamu   wa  afya  ya  mifugo  walio  nje  ya 

mfumo  rasmi  wa ajira watashirikishwa katika  mipango  na utekelezaji  wa 

kazi  mbalimbali  za  mpango  huu.  Mpango  huu  utakuwa  ni  sehemu  ya 

kuanzisha  ajira za kudumu  za wataalamu  wa afya ya mifugo.  Utekekezaji 

wa mpango  kwa muda wa miaka mitano utawaunganisha wataalamu  hao 

na utoaji wa huduma za afya kwa kuzingatia mahitaji ya soko; 

(iii)    Utekelezaji  wa Mpango huu utatoa matokeo chanya ambayo yatabadilisha 

mtazamo  wa wafugaji  na wadau  wengine  kuhusiana  na afya  ya mifugo, 

jamii, biashara  ya mifugo  na mazao  yake, kupunguzwa  kwa matumizi  ya 

dawa   za   matibabu    na   hivyo   kuendelea    kushiriki    kikamilifu    katika 

utekelezaji wake; 

(iv) Wataalamu  wa  mifugo  walioko  nje  ya ajira  watapata  fursa  ya 

kuwaunganisha na  wafugaji  na  hivyo  kutoa  fursa  ya  kuwa  sehemu  ya 

mfumo  binafsi  ambayo  hautakuwa  unategemea   uwekezaji  wa  rasilimali 

fedha kutoka Serikalini. 

 

11.0 MPANGOKAZI NA GHARAMA ZA UTEKELEZAJI WA UTAMBUZI  NA 
 

UCHANJAJI 
 

Kazi na gharama zinatakazo  tumika katika utekelezaji  wa  mpango wa uchanjaji 

na  utambuzi   (Kiambatanisho no  1).  Mpango  wa  utekelezaji  wa  kila  mwaka 

utaandaliwa  kulingana  na mwaka husika.
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 Kiambatisho 1.      Gharama za Utambuzi na Utoaji chanjo kwa magonjwa ya kipaumbele kugharamiwa na 
 

Serikali kuanzia 2024/2025  -  2028/2029 

Na Kazi Mk 1 (TSH) Mk 2 (TSH) Mk 3 (TSH) Mk 4 (TSH) Mk 5 (TSH) Jumla 
(TSH) 

 

1. Kuwezesha uchanjaji wa mifugo wenye tija kutoka asilimia 22 hadi kufikia zaidi aslimia 70 

1.1 Kununua chanjo 

 Ugonjwa wa CBPP 
dozi 19097223@ 
250 

4,774,305,730 4,774,305,730 4,774,305,730 4,774,305,730 4,774,305,730  

 Ugonjwa wa ND 
dozi 40,000,000 @ 
50 

2,000,000,000 2,000,000,000 2,000,000,000 2,000,000,000 2,000,000,000 

 Ugonjwa wa PPR 
dozi 17,000,000 @ 
250 

4,250,000,000 4,250,000,000 4,250,000,000 4,250,000,000 4,250,000,000 

 Ugonjwa wa Miguu 
na Midomo dozi 

0 1,400,000,000 1,400,000,000 1,400,000,000 1,400,000,000 

 Ugonjwa wa 
kutupa mimba dozi 

0 300,000,000 300,000,000 300,000,000 300,000,000 

 Ugonjwa wa 
Kichaa cha Mbwa 

0 1,000,000,000 1,000,000,000 1,000,000,000 1,000,000,000 

 Ugonjwa wa 
mapafu ya mbuzi 
na kondoo (CCPP) 

0 3,000,000,000 3,000,000,000 3,000,000,000 3,000,000,000 

 Ugonjwa wa 
Mapele ngozi 

0 600,000,000 600,000,000 600,000,000 600,000,000 

 Ugonjwa wa 
ndigana kali (ECF) 
dozi 

0 700,000,000 700,000,000 700,000,000 700,000,000 

Jumla ndogo 11,024,305,730 18,024,305,730 18,024,305,730 18,024,305,730 18,024,305,730 83,121,528,650 
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1.2 Kununua Vifaa vya kutolea huduma ya chanjo  

 Cool box 
(@LGA =30 
Pcs) 

245,250,000 0 0 0 0 

 Automatic 
Syringes 
(@LGA =30 
Pcs) 

294,300,000 0 0 0 0 

 Needle (@LGA 
=300 pcs) 

16,350,000 0 0   

 Gloves (@LGA 
= 10 pcs) 

19,620,000 19,620,000 19,620,000 19,620,000 19,620,000 

 Overal/ 
overcoat 
(@LGA =20 
pcs) 

119,900,000 0 0 0 0 

 Gumboots 
(@LGA = 20 
pcs) 

65,400,000 0 0 0 0 

Jumla ndogo 760,820,000 19,620,000 19,620,000 19,620,000 19,620,000 839,300,000 

1.3 Kuimalisha mnyoro baridi Kwenye ZVC 

 Ujenzi chumba 
baridi cold 
room ZVC 
Mtwara 

0 100,000,000     

 Ujenzi chumba 
baridi cold 
room ZVC 
Iringa 

0 100,000,000    

 Ujenzi chumba 
baridi cold 
room ZVC 

0 0 100,000,000   
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 Temeke       

 Ujenzi chumba 
baridi cold 
room ZVC 
Dodoma 

0 0 100,000,000   

 Ujenzi chumba 
baridi cold 
room ZVC 
Tabora 

0 0 0 100,000,000  

 Ujenzi chumba 
baridi cold 
room ZVC 
Sumbawanga 

0 0 0 100,000,000  

 Ukarabati wa 
chumba Baridi 
ZVC Arusha 

0 0 0 0 100,000,000 

 Ukarabati wa 
chumba Baridi 
ZVC Mwanza 

0 0 0 0 100,000,000 

Jumla ndogo 0 200,000,000 200,000,000 200,000,000 200,000,000 800,000,000 

1.4 Gharama za uchanjaji na utambuzi uwandani 

 Posho 
kuwezesha 
wataalamu 
uchanjaji na 
utambuzi 

3,405,000,000 3,405,000,000 3,405,000,000  
3,405,000,000 

 
3,405,000,000 

 

 Posho ya 
mafuta kwa 
Halmashauri 

754,875,000 754,875,000 754,875,000  
754,875,000 

 
754,875,000 

Jumla ndogo 4,159,875,000 4,159,875,000 4,159,875,000 4,159,875,000 4,159,875,000 
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1.5 Ufuatiliaji na usimamizi  

 Ufuatiliaji na 
usimamizi 

953,079,135 953,000,000 953,000,000  
953,000,000 

 
953,000,000 

 Usafiri (Mafuta) 162,504,135 162,504,135 162,504,135  
162,504,135 

 
162,522,675 

Jumla ndogo 1,115,583,270 1,115,504,135 1,115,504,135 1,115,504,135 1,115,522,675 

2 Kuimarisha usafiri wa wataalamu 

 Ununuzi wa 
pikipiki 

2,262,400,000     

Jumla ndogo 2,262,400,000 2,262,400,000 2,262,400,000 0 0 6,787,200,000 

3 Usanifuna ujenzi wa mfumo wa utambuzi, usajili na ufuatiliaji wa Mifugo 

 Kusanifu na 
kujnga mfumo 
wa utambuzi 

5,000,000,000 - - -   

 Kununua 
hifadhi kuu ya 
taarifa (server) 
3 

75,000,000 - - -  

 Kununua 
Computer 
mpakato 14 

56,000,000 20,000,000 20,000,000 20,000,000  

 Kununua 
hereni za 
ng'ombe na 
Punda 

23,873,875,000 9,700,000,000 4,800,000,000 3,700,000,000 1,800,000,000 

 Kununua 
hereni za 
mbuzi na 
kondoo 

17,224,200,000 9,125,000,000 6,125,000,000 3,250,000,000 1,500,000,000 

 Kununua 2,700,000,000 - - - - 
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 Vishikwambi       

 Kutoa mafunzo 
tarajali ya 
matumizi ya 
mfumo kwa 
wataalam 
mbalimbali 

260,000,000 260,000,000 260,000,000 260,000,000 260,000,000 

Jumla ndogo 49,189,075,000 10,280,000,000 19,105,000,000 11,205,000,000 7,230,000,000 3,560,000,000 
4 Uanzishwaji wa maeneo huru 55 ya magonjwa ya mifugo kwa ajili ya soko la kimataifa 

4.1 Uanzishwaji wa 

 Mashamba 20 
ya kuku 

0 64,700,000 60,500,000  
50,200,000 

 
35,100,000 

 

 Uanzishwaji wa 
mashamba 10 
ya ng'ombe wa 
maziwa 

0 122,500,000 101,400,000  
95,000,000 

 
52,000,000 

 Uanzishwaji wa 
mashamba 15 
ya ng'ombe wa 
nyama 

0 180,000,000 144,000,000  
125,000,000 

 
75,000,000 

 Uanzishwaji wa 
mashamba 15 
ya  mbuzi na 
kondoo 

0 120,200,000 100,400,000  
82,000,000 

 
53,000,000 

Jumla ndogo 0 487,400,000 406,300,000 227,200,000 215,100,000 1,336,000,000 
5 Uhamasishaji kuhusu umuhimu wa chanjo na utambuzi 

5.1 Mikutano na vikao 
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 Mkutano wa 
wataalamu 
wamifugo  na 
wafugaji nchi 
nzima kila 
Mwaka 

400,000,000 400,000,000 400,000,000 400,000,000 400,000,000  

 Kutafuta na 
kutangaza 
fursa kwaenye 
masoko ya nje 

250,000,000 250,000,000 250,000,000  
250,000,000 

 
250,000,000 

 Vyombo vya 
habari 

200,000,000 200,000,000 200,000,000 100,000,000 200,000,000 

Jumla ndogo 850,000,000 850,000,000 850,000,000 750,000,000 850,000,000 4,150,000,000 

 
JUMLA KUU 

 
69,362,059,000 

 
37,859,704,865 

 
37,819,704,865 

 
35,509,304,865 

 
35,589,323,405 

 
216,140,097,000 
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